Kauli ya waziri Mushikiwabo imekuja siku mbili baada ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Burundi kutangaza kwamba maiti hizo zilitoka Rwanda. Hii ilifuatia taarifa kwamba maiti 40 zilipatikana zikielea kwenye maji ya ziwa Rweru lililoko eneo la mashariki mwa Rwanda, na ziwa hili inazitenganisha nchi mbili. Tangu wakati huo pande mbili zimekuwa zikitupiana lawama juu ya ni wapi maiti hizo zilitoka. Rwanda iliendelea kushikilia kwamba hakuna mwananchi wake hata mmoja aliyepatikana meuawa na hivyo maiti hizo hazikutoka Rwanda. Lakini wiki hii mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Burundi alitangazia vyombo vya habari kwamba maiti hizo zilitoka upande wa Rwanda. Katika kile kinachobainika kama kujibu shutuma hizo, waziri wa Mashauri ya Kigeni nchini Rwanda, Bi Luizi Mshikiwabo, akiwapia msemaji wa serikali, amesema, yale yaliyotangazwa na mwendesha mashtaka mkuu wa Burundi niliyasikia tu kupitia vyombo vya habari, lakini hayana ukweli wowote na hii ni kwa sababu hata sisi tulifanya uchunguzi wetu baada ya kuona kwamba kile tulichodhania ni tatizo la Burundi kwa sababu tukio hilo litokea Burundi, tuliendelea kuona likirudi upande wa Rwanda hasa kupitia vyombo vya habari twakomee kuona kigaruka mu itangaza makuru hagaruka mu Rwanda. Waziri huyo ameendelea kusema kwamba ni jambo la kupotosha ukweli kuisota kidole Rwanda wakati maiti hizo zilipatikana na kuzikwa nchini Burundi. Akahoji kwamba Rwanda haina mamlaka ya kufanya uchunguzi wa tatizo hilo kwenye ardhi ya nchi nyingine. Kwa upande mwingine, amesema kwamba Rwanda iliomba Burundi kuiruhusu ichangie kwenye upelelezi wa tatizo hilo, lakini kwamba nchi hiyo ilikaa kimya na badala yake kukimbilia kutangaza kwenye vyombo vya habari ha, bumbun, kunu. Mimi sielewi itakuwaje ufanyike upelelezi katika tatizo ambalo linaituhumu Rwanda na kwenye ziwa ambalo tunachangia sisi kama nchi mbili na Rwanda ishindwe kuhusishwa. Sisi kama serikali mapema tuliomba serikali ya Burundi kusaidia kwenye tatizo hilo kwa sababu kimsingi maiti hizo zilipatikana na hatimaye kuzikwa nchini Burundi. Lakini mpaka sasa Burundi haijatoa jibu lolote. Hatuelewi kwa nini Burundi haitaki kushirikiana nasi. Vinginevyo kupata suluhu la tatizo hilo ni vigumu kwa sababu hatujui tatizo hilo limetoka wapi. Haijulikani bado tatizo hili litaleta athari gani baina ya nchi mbili majirani ambazo chini kwa chini uhusiano wao unaonekana kuyumba. Silvano Scaramella, DW, Kigali.